NIGERIA ELECTION 2023

നൈജീരിയൻ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് 2023

എഴുത്ത് : ഷിജിൻ കെപി

ആഫ്രിക്കയിലെ ഏറ്റവും ജനസാന്ദ്രതയുള്ള രാജ്യമായ നൈജീരിയയിൽ  ചരിത്രപരമായ ഒരു പ്രസിഡന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പാണ് ഇന്ന് നടന്നത്. 1999-ൽ നൈജീരിയയിലേക്ക് ജനാധിപത്യം തിരിച്ചെത്തിയതിന് ശേഷം, നൈജീരിയയിലെ രണ്ട് പ്രധാന രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളിലെ സ്ഥാനാർത്ഥികളുമായി ഒരു മൂന്നാം കക്ഷി സ്ഥാനാർത്ഥി വോട്ടെടുപ്പിൽ മത്സരിക്കുന്നതോടെ മികച്ച ഒരു മത്സരമാണ് ഇക്കുറി നടന്നത്. രാജ്യത്തുടനീളം ദാരിദ്ര്യവും തൊഴിലില്ലായ്മയും വർദ്ധിക്കുകയും സുരക്ഷാ പ്രതിസന്ധികൾ വർദ്ധിക്കുകയും ചെയ്തതോടെ രണ്ട് ടേമുകൾക്ക് ശേഷം പ്രസിഡന്റ് മുഹമ്മദു ബുഹാരി ജനപ്രീതിയില്ലാതെയാണ് സ്ഥാനമൊഴിയുന്നത്. പ്രത്യേകിച്ച് യുവാക്കൾ ബുഹാരിക്കെതിരെയാണ്.  40 ശതമാനത്തിലധികം യുവാക്കൾ  തൊഴിൽ രഹിതരാണ്. ഇതോടെ  തങ്ങൾക്ക് ഇതിനൊക്കെ ഒരു പരിഹാരം കണ്ടെത്താനുമെന്ന്  വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന ഒരു  മൂന്നാം കക്ഷി മുന്നോട്ട് വിരികയും അവരുടെ സ്ഥാനാർത്ഥിയായ പീറ്റർ ഒബിക്ക് മികച്ച പിന്തുണയാണ് ലഭിച്ചത്. രാജ്യത്ത് വലിയതോതിൽ എണ്ണ സമ്പത്ത് ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, 60 ശതമാനത്തിലധികം ജനങ്ങൾ ദാരിദ്ര്യത്തിലാണ് ജീവിക്കുന്നത്.

ബുഹാരിയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നവർ പറയുന്നത്, അദ്ദേഹം തന്റെ ഏറ്റവും മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെക്കുകയും അടിസ്ഥാന സൗകര്യ വികസന പദ്ധതികളിലെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ, അക്രമാസക്തമായ തീവ്രവാദത്തെ ചെറുക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ തുടങ്ങിയ നേട്ടങ്ങൾ ഉയർത്തിക്കാട്ടുകയും ചെയ്തു. എന്നാൽ സ്വന്തം ഭാര്യ ഐഷ ബുഹാരി പോലും നൈജീരിയൻ ജനതയുടെ പ്രതീക്ഷകൾക്ക് അനുസരിച്ച് പ്രവർത്തിക്കാൻ കാഴിയാത്തതിനാൽ ജനങ്ങളോട്  മാപ്പ് പറഞ്ഞിരുന്നു. 

പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനത്തേക്ക് മത്സരിക്കുന്നത്?‌

 മൊത്തം 18 സ്ഥാനാർത്ഥികളാണ് മത്സര രംഗത്തുള്ളത്.  എന്നാൽ മൂന്ന് പേർക്ക് മാത്രമാണ് വിജയിക്കാനുള്ള സാധ്യതയുള്ളതെന്നാണ് അഭിപ്രായ സർവേകൾ പറയുന്നത്. 18 പേരിൽ ഒരു  സ്ത്രീ മാത്രമേയുള്ളൂ. ഭരിക്കുന്ന ഓൾ പ്രോഗ്രസീവ് കോൺഗ്രസ് (എപിസി) പാർട്ടിക്ക് വേണ്ടി 70 കാരനായ ബോല അഹമ്മദ് ടിനുബുവാണ് മത്സരിക്കുന്നത്. തെക്ക്-പടിഞ്ഞാറൻ മേഖലയിൽ  രാഷ്ട്രീയ ഗോഡ്ഫാദർ എന്നറിയപ്പെടുന്ന അദ്ദേഹത്തിന് വലിയ സ്വാധീനം ഉണ്ട്.

BOLA AHMED

ആരാണ് ബോല ടിനുബു?

1999 മുതൽ 2007 വരെ ലാഗോസ് ഗവർണറായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ച 70-കാരൻ. ഭരണകക്ഷിയായ ഓൾ പ്രോഗ്രസീവ് കോൺഗ്രസിനെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത്. നൈജീരിയൻ രാഷ്ട്രീയത്തിലെ കിംഗ് മേക്കറായ ടിനുബു “ഇത് എന്റെ ഊഴമാണ്” എന്ന മുദ്രാവാക്യം ഉയർത്തി കാണിച്ചാണ് പ്രചരണങ്ങൾ നടത്തിയിരിന്നത്. നിരവധി  അഴിമതി ആരോപണങ്ങൾ അദ്ദേഹത്തിന് നേരെ ഉയർന്ന് വന്നിരുന്നു. കൂടാതെ  ആരോഗ്യസ്ഥിതി മോശമാണെന്ന ആരോപണങ്ങളും ഉയർന്ന് വന്നിരുന്നു. എന്നാൽ അദ്ദേഹം നിഷേധിച്ചിരുന്നു.

ആരാണ് അതികു അബൂബക്കർ?

1999 മുതൽ 2007 വരെ വൈസ് പ്രസിഡന്റായിരുന്ന 76-കാരൻ. പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനത്തേക്കുള്ള തന്റെ ആറാമത്തേതും അവസാനത്തേതുമായ തെരഞ്ഞെടുപ്പാണിത്.  പീപ്പിൾസ് ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടിയെ പ്രതിനിധീകരിക്കുകയും എണ്ണ മേഖലയിൽ തന്റെ സമ്പത്ത് കെട്ടിപ്പടുക്കുകയും ചെയ്യുന്ന അദ്ദേഹത്തിന്  വടക്കൻ മേഖലയിൽ ശക്തമായ അടിത്തറയുണ്ട്. 

ആരാണ് പീറ്റർ ഒബി?

2007 മുതൽ 2014 വരെ തെക്കുകിഴക്കൻ സംസ്ഥാനമായ അനമ്പ്രയുടെ ഗവർണറായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ച 61 കാരനായ ഒബി, പിഡിപി വിട്ടതിനുശേഷം ചെറിയ ലേബർ പാർട്ടിയുമായി ചേർന്നാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്.   കോടീശ്വരനായ ബിസിനസുകാരൻ, പൗരന്മാരോട് കൂടുതൽ ഉത്തരവാദിത്തമുള്ള ഒരു ഗവൺമെന്റിനെ വാഗ്ദാനം ചെയ്താണ്  പ്രചാരണം നടത്തിയത്. സോഷ്യൽ മീഡിയയിലും യുവാക്കൾക്കിടയിലും ജനപ്രിയനായ അദ്ദേഹം നൈജീരിയൻ എഴുത്തുകാരൻ ചിമമണ്ട എൻഗോസി അഡിച്ചി, മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഒലുസെഗുൻ ഒബാസാൻജോ എന്നിവരിൽ നിന്ന് പ്രശംസ നേടിയിട്ടുണ്ട്. 

2019 ഇലക്ഷൻ റിസൽട്ട്

തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രക്രിയ

nigeria election

തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലം എപ്പോൾ പ്രഖ്യാപിക്കും?

കഴിഞ്ഞ രണ്ട് പ്രസിഡൻറ് തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലും വോട്ട് ചെയ്ത് മൂന്നാം ദിവസമാണ് വിജയിയെ പ്രഖ്യാപിച്ചത്. എന്നാൽ ഫെബ്രുവരി 25 ശനിയാഴ്ച വോട്ടെടുപ്പ് അവസാനിച്ചാലുടൻ വോട്ടുകൾ എണ്ണും. 

പ്രധാന പ്രശ്നങ്ങൾ എന്തൊക്കെയാണ്?

നിലവിൽ തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകൽ പ്രതിസന്ധി നേരിടുന്ന, വടക്കൻ ഭാഗങ്ങളിൽ തീവ്രവാദികളായ ഇസ്ലാമിസ്റ്റ് ഗ്രൂപ്പുകളോടും തെക്ക്-കിഴക്കൻ വിഘടനവാദ കലാപത്തോടും പോരാടുന്ന ഒരു രാജ്യത്ത്, അരക്ഷിതാവസ്ഥ കുറയ്ക്കുക എന്നത് വോട്ടർമാരുടെ പ്രധാന ആശങ്കകളിലൊന്നാണ്. ഒവോയിലെ ഒരു കത്തോലിക്കാ പള്ളിയിൽ നടന്ന കൂട്ട വെടിവയ്പ്പും ഒരു പാസഞ്ചർ ട്രെയിനിൽ തോക്കുധാരികൾ നടത്തിയ ആക്രമണത്തിൽ ഡസൻ കണക്കിന് ആളുകൾ കൊല്ലപ്പെടുകയും തട്ടിക്കൊണ്ടുപോകുകയും ചെയ്‌തതാണ് കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ ഏറ്റവും ഞെട്ടിക്കുന്ന രണ്ട് സംഭവങ്ങൾ.

%d bloggers like this: