Congress President Election : കുർസി പർ കോൻ ബൈട്ടേ​ഗ ?

Spread the love

സ്റ്റോറി: ഷിജിൻ കെപി

congress president election


कौन हैं खड़गे?

We will see what the results are, on 17th October: hopeful that i win

കർണാടക നിയമസഭയിലെ രാജാവാണ് മല്ലികാർജുൻ ഖാർഖെ. അദ്ദേഹം മത്സരിച്ച 12 തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിൽ ഒരിക്കൽ മാത്രമാണ് തോറ്റത്. 2019 ൽ. 1972 നും 2008 നും ഇടയിൽ തുടർച്ചയായി ഒമ്പത് തവണ കർണാടക നിയമസഭയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. എട്ട് വിജയങ്ങളും ഗുർമിത്കൽ മണ്ഡലത്തിൽ നിന്നായിരുന്നു. 2009 ലും 2014 ലും ഗുൽബർഗ ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലത്തിൽ നിന്നാണ് അദ്ദേഹം വിജയിച്ചത്.

സനാതന ധർമ്മത്തെ പരസ്യമായി അപലപിച്ചതിന് അദ്ദേഹം സംഘപരിവാറിന്റെ റഡാറിലാണ്.ആർ.എസ്.എസും ബി.ജെ.പിയും ജാതി വ്യവസ്ഥയെ തുരത്താൻ ശ്രമിക്കുന്നുവെന്ന് ആരോപിച്ചപ്പോഴും താൻ ബുദ്ധന്റെയും അംബേദ്കറിന്റെയും അനുയായിയാണെന്ന് ഖാർഗെ പലതവണ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്.ഖാർഗെ എല്ലായ്‌പ്പോഴും സംവരണ മണ്ഡലങ്ങളിൽ നിന്നാണ് മത്സരിക്കുന്നതെന്നും എട്ട് തവണ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ഗുർമിത്കൽ സീറ്റ് ഉപേക്ഷിച്ച് ചിറ്റാപൂരിലേക്ക് മാറിയെന്നും ബിജെപിയുടെ ആരോപണം. കൗതുകകരമെന്നു പറയട്ടെ, കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിയുടെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന രണ്ട് സ്ഥാനങ്ങൾ കർണാടകയിൽ നിന്നുള്ളവർ കൈവശപ്പെടുത്തും. പാർട്ടിയുടെ യുവജന വിഭാഗത്തിന്റെ ചുമതല വഹിക്കുന്ന ബി വി ശ്രീനിവാസ് കർണാടകയിൽ നിന്നാണ്.

കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷ സ്ഥാനത്തേക്ക് താൻ നാമനിർദേശ പത്രിക സമർപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും പാർട്ടിയിൽ വലിയ മാറ്റത്തിന് വേണ്ടി പോരാടുകയാണെന്നുമാണ് ഖാർഗെ പത്രിക നൽകിയതിന് ശേഷം പറഞ്ഞത്. മനീഷ് തിവാരി, ആനന്ദ് ശർമ്മ തുടങ്ങിയ നേതാക്കളും ​ഗ്രൂപ്പ് 23ലെ മറ്റുള്ളവരും (പാർട്ടിയിൽ പരിഷ്‌കാരങ്ങൾക്കായി പോരാടുന്നവർ) പിന്തുണച്ചിട്ടുണ്ട്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വം നിർദ്ദേശിച്ചത് എകെ ആന്റണി, അശോക് ഗെലോട്ട്, ദിഗ്‌വിജയ സിംഗ്, മുകുൾ വാസ്‌നിക്, പ്രമോദ് തിവാരി തുടങ്ങിയമുതിർന്ന നേതാക്കളാണ്.

ഇതൊരു Interactive Image ആണ്. ഇത് ഫുൾസ്ക്രീൻ ആക്കിയും നിങ്ങൾക്കിത് കാണാവുന്നതാണ്. സ്ക്രീനിൽ കാണുന്ന പ്ലസ് ബട്ടണിൽ ക്ലിക്ക് ചെയ്താൽ കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ പോപ്പ് അപ്പായി കാണാൻ സാധിക്കുന്നതായിരിക്കും.

कौन हैं तरूर?

കോണ്‍ഗ്രസ് അധ്യക്ഷ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള പ്രകടന പത്രിക ശശി തരൂര്‍ പുറത്തിറക്കിയിരുന്നു. ‌പാര്‍ലമെന്ററി ബോര്‍ഡ് പോലുള്ള ചില സ്ഥാപനങ്ങള്‍ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുമെന്നും അധികാര വികേന്ദ്രീകരണം നടത്തുമെന്നും ബൂത്ത് തലത്തില്‍ പാര്‍ട്ടിയെ ശക്തിപ്പെടുത്തും. ജനറല്‍ സെക്രട്ടറിമാരെ രാഷ്ട്രനിര്‍മ്മാണ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്ക് വിനിയോഗിക്കുക, സംസ്ഥാന മേധാവികളെ വിശ്വാസത്തിലെടുക്കുക, തീരുമാനങ്ങളെടുക്കുന്നതില്‍ അവര്‍ക്ക് സ്വാതന്ത്ര്യം നല്‍കുക എന്നിവയും പ്രകടനപത്രികയില്‍ പറയുന്നു.
‘നമ്മുടെ പാര്‍ട്ടിയുടെ പ്രവര്‍ത്തനരീതി പരിഷ്‌കരിക്കേണ്ടതുണ്ട്. യുവാക്കളെ പാര്‍ട്ടിയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരികയും അവര്‍ക്ക് യഥാര്‍ത്ഥ അധികാരം നല്‍കുകയും വേണം. അതേസമയം, കഠിനാധ്വാനികളും ദീര്‍ഘകാലമായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുന്നവരുമായ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ ബഹുമാനം നല്‍കണമെന്നും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രകടനപത്രിക പ്രകാശനം ചെയ്യവെ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇതൊരു Interactive Image ആണ്. SEARCH ബട്ടണിൽ ക്ലിക്ക് ചെയ്യൂ.

ജീവിതരേഖ

ചന്ദ്രൻ തരൂരിന്റെയും ലില്ലി തരൂരിന്റെയും മകനായി 1956ൽ ലണ്ടനിൽ ജനനം. കൽക്കട്ടയിലും ബോംബെയിലുമായി കൗമാരം. ഇന്ത്യയിലും അമേരിക്കയിലും വിദ്യാഭ്യാസം നേടി. 1978 മുതൽ 2007 വരെ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിൽ പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നു. 2009ൽ തിരുവനന്തപുരം ലോകസഭാമണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് 99998 വോട്ടുകൾക്ക് വിജയിച്ചു. തുടർന്ന് കേന്ദ്ര വിദേശ കാര്യ സഹ മന്ത്രിയായി. ബ്രിട്ടീഷ് കൊളോണിയൽ ഭരണം ഇന്ത്യയ്ക്ക് ഗുണം ചെയ്തു എന്ന വാദം തള്ളുന്ന ആൻ ഇറ ഓഫ് ഡാർക്നസ് എന്ന ഗ്രന്ഥത്തിന് 2019 ലെ കേന്ദ്ര സാഹിത്യ അക്കാദമി പുരസ്കാരം ലഭിച്ചു.

എങ്ങനെയാണ് കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷനെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത്?

കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷ സ്ഥാനത്തേക്കുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കോൺഗ്രസ് ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ XVIII പ്രകാരമാണ് നടക്കുന്നത്. പ്രദേശ് കോൺഗ്രസ് കമ്മിറ്റികളിലേക്ക് (പിസിസി) പ്രതിനിധികളെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്ന ബ്ലോക്ക് കോൺഗ്രസ് കമ്മിറ്റികൾ ഈ പ്രക്രിയയിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. അവർ പ്രതിനിധികളെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നു.പാർട്ടി അധ്യക്ഷ സ്ഥാനത്തേക്കുള്ള നാമനിർദ്ദേശ നടപടികൾ അവസാനിച്ച ശേഷം, പാർട്ടിയുടെ കേന്ദ്ര തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അതോറിറ്റി ചെയർമാൻ മത്സരിക്കുന്ന സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ പേരുകൾ പ്രസിദ്ധീകരിക്കും.ഏത് 10 കോൺഗ്രസ് പ്രതിനിധികൾക്കും ഈ സ്ഥാനത്തേക്ക് പ്രതിനിധിയുടെ പേര് നിർദ്ദേശിക്കാം. ഏഴ് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വം പിൻവലിക്കാത്തവർ മത്സരിക്കും. അവരുടെ പേര് ബാലറ്റിൽ ഉൾപ്പെടുത്തും.


കൈമാറ്റം ചെയ്യാവുന്ന ഒറ്റ വോട്ടിന് കീഴിലാണ് വോട്ടുകളുടെ എണ്ണൽ നടക്കുന്നത്. ഏറ്റവും കൂടുതൽ വോട്ടുകൾ നേടുന്ന സ്ഥാനാർത്ഥിയെ പ്രസിഡന്റായി പ്രഖ്യാപിക്കും.പാർട്ടിയുടെ ഇലക്ടറൽ കോളേജിൽ 9,000-ത്തോളം പ്രതിനിധികൾ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വോട്ട് ചെയ്യാൻ അർഹതയുണ്ട്.
2000 നവംബറിലാണ് അധ്യക്ഷ സ്ഥാനത്തേക്ക് മുൻപ് മത്സരം നടന്നത്. അന്ന് സോണിയാ ഗാന്ധിയോട് ജിതേന്ദ്ര പ്രസാദ പരാജയപ്പെട്ടിരുന്നു. അതിനുമുമ്പ് സീതാറാം കേസരി 1997ൽ ശരദ് പവാറിനെയും രാജേഷ് പൈലറ്റിനെയും പരാജയപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.


Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

%d bloggers like this: